Jump to content

ล้างแผล (ขริบ) เองก็ได้ ง่ายจัง

Recommended Posts

On 27/10/2561 at 13 นาฬิกา 32 นาที, BearMax เขียนว่า:

ปกติครับ เพราะบริเวณนี้หายช้าอยู่แล้ว แต่ตอนนี้ผมว่าน่าจะแห้งดีแล้วละมั้ง ว่างๆ รีวิวกันบ้างนะครับ

ครับสะเก็ดหลุดหมดแล้วเหลือข้างล่าง ที่ยังมี แผล ยังไม่ตกสะเก็ดดี ประมาณตูดปากกาครับ เพราะผมพัน รอบแผล ไม่ให้บวม ก่อนหน้านี้ พันแค่ 5 วันแรกหลังจากนั้นยาว ตอนนี้ ยังบวมอยุ่เลย ไม่รุ้ว่า พัน ตอนสะเก็ดหลุดหมดจะลดลงมั้ย 

@Tua อาการบวมในบางคนหายช้าครับ อย่างผมต้องพันผ้าต่อหลังแผลหายราวๆ เดือนครึ่งได้ สรุปว่าเกือบ 3 เดือนครับกว่าจะเป็นอิสระ

2 hours ago, BearMax เขียนว่า:

@Tua อาการบวมในบางคนหายช้าครับ อย่างผมต้องพันผ้าต่อหลังแผลหายราวๆ เดือนครึ่งได้ สรุปว่าเกือบ 3 เดือนครับกว่าจะเป็นอิสระ

การใช้งานล่ะครับ หลังแผลหานอีก กี่เดือนถึงใช้งานได้อ่ะครับ

6 hours ago, Tua said:

การใช้งานล่ะครับ หลังแผลหานอีก กี่เดือนถึงใช้งานได้อ่ะครับ

หายบวมก็เริ่มใช้ได้ละครับ แต่พยายามไม่รุนแรง เพราะเดี๋ยวมันจะบวมขึ้นครับ

16 hours ago, BearMax เขียนว่า:

หายบวมก็เริ่มใช้ได้ละครับ แต่พยายามไม่รุนแรง เพราะเดี๋ยวมันจะบวมขึ้นครับ

แล้วเรื่อง เครื่องดื่มแฮลกอฮอ ดื่มได้ยังครับ 

25 minutes ago, Tua said:

แล้วเรื่อง เครื่องดื่มแฮลกอฮอ ดื่มได้ยังครับ 

แผลหายแล้วก็พอดื่มได้ครับ แต่เป็นไปได้ แต่น้อยก่อนละกันครับ ไม่ดีต่อสุขภาพตัวเองและน้องชาย

On 30/10/2561 at 21 นาฬิกา 44 นาที, KTTK เขียนว่า:

แผลหายแล้วก็พอดื่มได้ครับ แต่เป็นไปได้ แต่น้อยก่อนละกันครับ ไม่ดีต่อสุขภาพตัวเองและน้องชาย

ตอนนี้ แผลแห้งสะเก็ดหลุดหมดแล้ว แต่หนังยัง สี ชมพูๆ ประมาณว่าพึ่งหลุด แต่ยังบวมก่พันอยุ่ครับ

หลังจาก กังวลใจมานาน ขอบคุณพี่มากครับสำหรับคำแนะนำ 

ข้อข่องใจต่อมา 

คือ ต้องใช้เวลาพักฝื้น หลังจากนี้ อีก กี่เดือน ถึงจะใช้งาน(มีsex หรือ เล่นมัน) แล้วหลังจาก

จบภาระกิจ จะทำให้แผลกลับมาบวมหรือ ปริมั้ยครับ

• Like 1

15 minutes ago, Tua said:

ตอนนี้ แผลแห้งสะเก็ดหลุดหมดแล้ว แต่หนังยัง สี ชมพูๆ ประมาณว่าพึ่งหลุด แต่ยังบวมก่พันอยุ่ครับ

หลังจาก กังวลใจมานาน ขอบคุณพี่มากครับสำหรับคำแนะนำ 

ข้อข่องใจต่อมา 

คือ ต้องใช้เวลาพักฝื้น หลังจากนี้ อีก กี่เดือน ถึงจะใช้งาน(มีsex หรือ เล่นมัน) แล้วหลังจาก

จบภาระกิจ จะทำให้แผลกลับมาบวมหรือ ปริมั้ยครับ

รอให้ผ่านไปสัก 1.5 เดือนก่อน แล้วลองลูบหัวหรือชักเบาๆถ้าเจ็บก็หยุดก่อน อย่าฝืน เพราะถ้ายังไหว ก็ค่อยๆพัฒนาไปอย่าใจร้อน แผลภายในต้องอาศัยเวลาครับ การบวมเกิดขึ้นได้ตลอดครับ

8 นาที ที่ผ่านมา, KTTK เขียนว่า:

รอให้ผ่านไปสัก 1.5 เดือนก่อน แล้วลองลูบหัวหรือชักเบาๆถ้าเจ็บก็หยุดก่อน อย่าฝืน เพราะถ้ายังไหว ก็ค่อยๆพัฒนาไปอย่าใจร้อน แผลภายในต้องอาศัยเวลาครับ การบวมเกิดขึ้นได้ตลอดครับ

อ่อครับ ไม่กล้าให้ ตื่นตัวมากรู้สึกตึง กลัวปริ แต่มันไม่ปริแล้วใช่มั้ยครับ 

46 minutes ago, Tua said:

อ่อครับ ไม่กล้าให้ ตื่นตัวมากรู้สึกตึง กลัวปริ แต่มันไม่ปริแล้วใช่มั้ยครับ 

ถ้าแผลหายหมดแล้วไม่ปริละครับ 555 อย่ากังวลเยอะ เดี๋ยวจู๋ไม่หล่อนะ

10 hours ago, KTTK เขียนว่า:

ถ้าแผลหายหมดแล้วไม่ปริละครับ 555 อย่ากังวลเยอะ เดี๋ยวจู๋ไม่หล่อนะ

ตุ่มตรงลอยเย็บ ยังเหลืออยุ่เลยครับ ไม่น่าจะหล่อแล้ว 555 

แล้วกายยกเวท วิ่ง ออกกำลังกายหนักๆ นี่ ได้แล้วใช่มั้ยครับพี่ 

• Like 1

32 minutes ago, Tua said:

ตุ่มตรงลอยเย็บ ยังเหลืออยุ่เลยครับ ไม่น่าจะหล่อแล้ว 555 

แล้วกายยกเวท วิ่ง ออกกำลังกายหนักๆ นี่ ได้แล้วใช่มั้ยครับพี่ 

ความหล่อต้องรอดูไปสักพักครับ อย่าเพิ่งใจร้อน

ออกกำลังกายเวทสามารถทำได้ละครับ แต่วิ่งใส่กกนและกางเกงวิ่งที่กระชับก็พอไหวครับ

• 9 months later...
  • 3 months later...
On 20/12/2558 at 10 นาฬิกา 36 นาที, BearMax เขียนว่า:

วันนี้ผมมาเล่าวิธีการล้างแผลขริบครับ เผื่อเพื่อนๆ คนไหนสนใจอยากจะดูแลแผลเองที่บ้าน ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นแผลขริบอย่างเดียว แผลอย่างอื่นก็ใช้วิธีการเดียวกันครับ

อุปกรณ์ 

1. ผ้าก็อซสีขาว ขนาด 2 นิ้ว x 2 เมตร (แนะนำแบบที่ยืดได้ครับ)
  2. สำลี
  3. น้ำเกลือล้างแผล (Normal Saline)
  4. แอลกอฮอล์ 70%
  5. เบตาดีน
  6. ผ้าตาข่ายรองแผล (Bactigras) (*)
  7. ขี้ผึ้งใส่แผล Pisalin หรือยี่ห้ออื่นที่มีตัวยา Chloramphenicol (ถ้าใช้ผ้าตาข่ายในข้อ 6 แล้ว จะไม่ใช้ตัวนี้ก็ได้ครับ) (*)
  8. เทปทำแผล (เอาไว้ติดผ้าก็อช)
  9. เทปยืดสีน้ำตาล (**)

หมายเหตุ (*) เป็น option เสริม ช่วยให้แผลไม่ติดผ้าก็อซและฆ่าเชื้อ จะใช้หรือไม่ใช้ก็ได้ครับ

หมายเหตุ (**) เป็น option เสริม ช่วยให้ผ้าก็อซแน่น ไม่เลื่อนไหลไปมา ถ้ามั่นใจว่าพันผ้าได้แน่นพอ ตัวนี้ไม่ใช้ก็ได้ครับ

ก่อนล้างแผล

1. ไม่ว่าจะเป็นแผลแบบไหน ให้ล้างมือให้สะอาดด้วยสบู่ แล้วซับมือให้แห้งด้วยกระดาษทิชชู่สะอาดหรือผ้าแห้งสะอาดทุกครั้ง
  2. หากต้องใช้กรรไกรตัดผ้าก๊อซ สำลี หรือผ้าตาข่ายรองแผล (Bactigras) หรือมีอุปกรณ์อื่นๆ ให้เช็ดทำความสะอาดอุปกรณ์ด้วยแอลกอฮอล์เพื่อฆ่าเชื้อโรคก่อนทำแผลทุกครั้ง

วิธีการล้างแผล

1. ใช้สำลีชุบแอลกอฮอล์ เช็ดหรือแตะรอบรอยขริบเบาๆ ให้วนไปในทิศทางเดียวกัน ไม่ควรให้แอลกอฮอล์โดนแผลโดยตรง เพราะจะทำให้แผลจะหายช้าและติดเชื้อเพิ่มได้
  2. ใช้สำลีชุบน้ำเกลือ (Normal Saline) แตะที่รอบขริบโดยตรงได้เลยได้ครับ โดยวนไปในทิศทางเดียวกันเหมือนข้อ 1. ทำซัก 2 ครั้ง ถ้าทำแล้วดูเหมือนว่าแผลจะชุ่มน้ำเกลือ ให้ตัดผ้าก็อชสะอาด (ไม่ต้องเยอะ) ซับน้ำเกลือออกบ้างครับ แผลจะได้ไม่ชื้น ทำให้แผลแห้งเร็วขึ้นครับ
  3. ใช้สำลีชุบเบตาดีน แตะที่แผลเบาๆ พอให้เห็นว่ารอยขริบและผิวบริเวณนั้นมีสีเหลืองของเบตาดีนอยู่บางๆ ก็เพียงพอครับ แตะวนไปในทิศทางเดียวกัน เหมือน 1 และ 2 จากนั้นรอให้เบตาดีนแห้งซะหน่อย
  4. ลงขี้ผึ้งใส่แผล Pisalin หรือขี้ผึ้งยี่ห้ออื่นที่มีตัวยาเดียวกัน หรือจะใช้ผ้าตาข่ายรองแผล ฺ(Bactigras) วางลงบนรอยขริบให้รอบก่อนพันผ้าก็อซ เลือกทำอย่างใดอย่างหนึ่งหรือจะทำทั้ง 2 อย่างก็ได้ครับ ขั้นตอนนี้จะช่วยให้ผ้าก็อชไม่ติดแผลเวลาทำแผลครั้งต่อไป และช่วยฆ่าเชื้อไปในตัวด้วยครับ
  5. พันผ้าก็อซให้กระชับ ติดเทปทำแผลกันผ้าหลุดให้เรียบร้อย ถ้ามีเทปยืดสีน้ำตาลก็เอามาใช้พันผ้าก็อซซ้ำอีกครั้ง แต่ถ้ามั่นใจว่าพันผ้าก็อซดี จะไม่ใช้เทปยืดสีน้ำตาลก็ไม่เป็นไรครับ

ทำแผลครั้งต่อไป

1. แกะผ้าก็อซออกเบาๆ ถ้ามีจุดไหนที่ผ้าก็อซติดแผล แกะแล้วรู้สึกเจ็บ เลือดออก ให้ใช้สำลีชุบน้ำเกลือให้ชุ่ม แตะทิ้งไว้ตรงจุดที่ผ้าก็อซติดแผลสักพักนึง น้ำเกลือจะช่วยทำให้แกะผ้าก็อซออกง่ายขึ้นและไม่เจ็บด้วยครับ
  2. ถ้าแกะผ้าก็อซออกแล้วพบว่ามีเลือดสดๆ ออกจากแผล ให้ใช้ผ้าก็อชสะอาดกดซับเลือดบริเวณนั้น กดให้แน่น ค้างไว้ประมาณ 10 นาทีจนกว่าเลือดจะหยุด แล้วค่อยทำแผลครับ
  3. ห้ามโดนน้ำหรือทำให้ผ้าก็อซชื้น ถ้าโดนน้ำหรือชื้นต้องทำแผลใหม่ทันที

จะเห็นว่าการล้างแผลเองที่บ้านนั้นไม่ยาก เพียงแต่อาจจะต้องดูแลเรื่องความสะอาดของเครื่องมือเป็นพิเศษนิดหน่อยเพื่อป้องกันการติดเชื้อเพิ่ม อีกทั้งเผื่อว่าจะเป็นข้อมูลให้เพื่อนๆ ที่เพิ่งขริบมาและกำลังดูแลรักษาแผลอยู่ เพื่อนๆ ที่คิดว่ากำลังจะไปขริบ หรือมีแผนว่าจะไปขริบเร็วๆ นี้ครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ ^ ^

ขออภัย คุณยังไม่ได้ลงชื่อเข้าใช้งาน จึงไม่มีสิทธิ์ดูไฟล์แนบนี้

• 1 month later...